TTVN Văn Lang - San Jose

TTVN Văn Lang - San Jose (http://www.vanlangsj.org/index.php)
-   Góp Ý (http://www.vanlangsj.org/forumdisplay.php?f=6)
-   -   Đóng góp ý kiến về Ban Điều Hành TTVN Văn Lang (http://www.vanlangsj.org/showthread.php?t=4)

Maestro 11-15-2008 12:07 PM

Đóng góp ý kiến về Ban Điều Hành TTVN Văn Lang

Điều hành một Trung Tâm Việt Ngữ với hơn 1000 học sinh và trên 100 thầy cô không phải là một công việc dễ dàng. Chúng tôi luôn mong nhận được sự góp ý của quý vị phụ huynh, học sinh để chúng tôi có thể cải tiến công việc cho ngày một thêm tốt đẹp hơn. Xin mời quý bạn đóng góp ý kiến.

Thanh Hoa (San Jose) 11-15-2008 01:03 PM

Công bằng học hỏi, không xu nịnh để lấy hạng nhất

Trước tiên xin thành thật cảm ơn quý Thầy Cô đã dạy dỗ các em học tiếng Việt. Xin hiệu trưởng và thầy cô lưu ý về vấn đề xu nịnh Thầy Cô để lấy hạng nhất cho con mình tại Văn Lang.

Như là mẹ của em xxx (Admin removed the real name) đã học lớp 7, khóa 36. Niên khóa 37 sẽ học lớp 8, luôn tặng hoa, tiền và những thứ khác để cho em được hạng nhất, hành động đó rất bất công với các em học sinh khác đang cố gắng học công bằng. Rất nhiều lần tôi thấy tận mắt hành động vô ý thức đó từ khóa 31 đến nay

Hạng thứ không quan trọng, nhưng lấy tiền mua chuộc làm bất mãn phụ huynh học sinh. Tôi đã rút tên con ra khỏi trường vì hành động vô ý thức đó.

Xin quý thầy cô vui lòng theo dõi và ngăn chặn để việc đó để các phụ huynh khác khỏi bất mãn và nghỉ học sang trường khác như tôi đã làm cho con của tôi

Xin thành thật cảm ơn

Nguyễn D. Vượng 11-15-2008 01:04 PM

Re: Công bằng học hỏi, không xu nịnh để lấy hạng nhất

Kính thưa bà,

Cảm ơn bà đã góp ý với TTVN Văn Lang.

Về thứ hạng của học sinh, tất cả học sinh đều được xếp hạng dựa trên quá trình học tập trong nguyên khóa. Tất cả mọi lớp đều có sổ điểm, ghi nhận rõ ràng kết quả học tập của từng em, có điểm từng môn, từng ngày, v.v.. Vì thế kết quả cuối khóa đều dựa trên sổ điểm. Nếu bất kỳ phụ huynh nào có thắc mắc, quý vị có thể yêu cầu thầy cô cho coi sổ điểm để kiểm tra, nếu thấy có sai trái, quý vị có thể trực tiếp thảo luận với thầy cô của lớp, nếu không giải quyết xong thì đưa lên ban điều hành. Ban điều hành sẽ họp để thảo luận và có khả năng khai trừ những thầy cô hành xử không đúng, những học sinh vi phạm nội quy của nhà trường hay những học sinh có phụ huynh không hợp tác với nhà trường.

Vấn đề tặng hoa, tặng quà tết cho thầy cô vẫn thường xảy ra vào những dịp lễ lớn như Giáng Sinh hay Tết Nguyên Đán, đó cũng là những dịp các em học sinh và phụ huynh tỏ lòng biết ơn các thầy cô. Tuy nhiên vấn đề phụ huynh tặng tiền cho thầy cô để được nâng đỡ con em mình lên hạng nhất, thì theo chỗ chúng tôi biết, chưa bao giờ có. Hầu hết tất cả thầy cô trong trường đều là những chuyên gia (engineers, doctors, officers, business executives, etc...), chúng tôi thiết nghĩ, phụ huynh phải 'tặng' bao nhiêu tiền mới đủ trả công cho các thầy cô? trong khi tất cả thầy cô đều không nghĩ đến vấn đề 'tiền bạc', hy sinh ngày chủ nhật, đi làm việc thiện nguyện miễn phí để giúp đỡ cộng đồng.

Riêng những trường hợp bà "thấy" từ khóa 31 đến nay, tất cả 6 khóa, 3 năm trời liên tiếp. Không lẽ tất cả 6 lớp đều có thầy cô "nhận tiền" mà không ai biết, trong khi hầu hết lớp nào cũng có 2, 3 thầy cô trở lên. Những trường hợp "thấy" này, bà đã không gặp trực tiếp thầy cô đứng lớp, cũng như mang lên ban điều hành để cùng nhau kiểm tra sổ sách, nay lại mang lên đây để đưa ra mà không có bằng chứng, thiết nghĩ đây là một việc làm không đúng.

Đối với trường hợp của em xxx mà bà nêu ra, chúng tôi đã kiểm tra lại sổ điểm của lớp và không thấy có gì sai trái trong đó.

Kính thư,

Nguyễn D. Vượng
(phụ trách hồ sơ học sinh)
TTVN Văn Lang - San Jose

Vũ Ngọc (San Jose) 11-15-2008 01:05 PM

Chương trình giảng dạy tiếng Việt - Góp ý xây dựng

i có một nhận xét là trường Trung Tâm Việt Ngữ Văn Lang đã bắt đầu khóa học vỡ lòng với rất nhiều học sinh tham dự. Dần dà lên lớp, số học sinh đã giảm dần, giảm dần và giảm đi rất nhiều ở lớp 5 và lớp 6 (lớp 12 hiện nay). Số em học sinh ra trường lớp sau rất ít. Chỉ độ chừng 7 hay 8 em. Điều này cho thấy cách giảng dạy của trung tâm Việt Ngữ Văn Lang có vấn đề. Các thầy cô của trung Tâm Văn Lang là những người thiện nguyện, làm việc không công, đã giúp cho các em học sinh trong cộng đồng Việc Nam học được tiếng Việt, nói được tiếng Việt. Đây là một điều đáng kính phục. Tuy nhiên, bên cạnh đó, tôi nhận xét thấy có một số thầy cô đã không có kinh nghiệm giảng dạy, nhất là trong chương trình Việt Ngữ nàỵ Chúng ta đang sống ở nước Mỹ, con cái chúng ta học tiếng Việt chỉ là để biết được tiếng mẹ đẻ của các em, để nói được, viết được và hiểu được ngôn ngữ Việt Nam. Chúng ta nên giảng dạy các em thế nào để các em yêu thích học được tiếng Việt và cảm thấy gắn bó với ngôn ngữ Việt Nam này. Phần lớn các em đến trường là do sự ép buộc của cha mẹ, chỉ có một số rất ít ưa học tiếng Việt mà thôi. Từ những lớp nhỏ như vỡ lòng đến lớp 4, các em đã không gặp khó khăn trong việc học tiếng Việt này. Nhưng tôi nhận thấy bắt đầu từ lớp 5 trở lên, các em đã bắt đầu căm ghét học tiếng Việt. Các thầy cô của những lớp cuối này đã khắt khe trong vấn đề dạy dỗ và không có tinh thần khuyến khích các em. Tôi biết có những em học sinh đã cố gắng rất nhiều, đã học ngày học đêm cho những bài chính tả dài thậm thượt, những bài lịch sử rất khó nhớ và những chữ giải nghĩa thật rắc rối. Để rồi các em đã không đạt được các điểm như các thầy cô mong muốn và phải ở lại lớp. Điều này đã mang đến cho các em một sự thất vọng rất lớn và đồng thời tạo cho các em một sự oán thù mỗi khi phải học đến ngôn ngữ của chính mình.

Con trai tôi đã học khóa học lớp sáu vừa qua và đã không được lên lớp dù đã cố gắng rất nhiều. Con tôi đã từ chối học lại lớp sáu này vì không còn cảm hứng học tiếng Việt nữa. Tôi chỉ muốn góp ý cho trung tâm Văn Lang nói chung và các thầy cô nói riêng là nên khuyến khích các em học bằng cách luôn luôn nâng đỡ các em. Em nào có cố gắng, nếu đủ điểm hay thiếu một vài điểm thì nên khuyến khích cho lên lớp để tạo sự hăng hái cho các em mà tiếp tục học chứ không bỏ dỡ nữa chừng. Đây là điều rất cần thiết cho việc học tiếng Việt ở hải ngoại vì thật ra học tiếng Việt chỉ là một môn học phụ mà thôi. Khó dễ với các em có ích lợi gì vì cái bằng lớp sáu ra trường của trung tâm Việt Ngữ Văn Lang cũng không giúp được gì cho các em trong cuộc sống ở nước Mỹ này. Điều cần thiết nhất là làm sao cho các em ưa thích học tiếng Việt và các em ra trường mỗi ngày một nhiều hơn, hơn là làm cho các em thù ghét học tiếng Việt và số lượng các em ra trường quá ít ỏi! Có yêu thích tiếng Việt, các em mới cố gắng tiếp tục trau giồi ngôn ngữ Việt Nam này ngay cả sau khi ra trường lớp sáu, nếu không các em sẽ coi sự ra trường lớp sau này là một sự trả nợ với cha mẹ qua sự ép buộc học tiếng Việt.

Lê Kim Vượng (SJ) 11-15-2008 01:07 PM

Re: Chương trình giảng dạy tiếng Việt - Góp ý xây dựng

Tôi là thầy Vượng, giảng dạy chung với thầy Sơn cho lớp 12 của TTVN Van lang. Tôi đồng ý với góp ý trên rằng chúng ta phải khuyến khích các học sinh để các em có hứng thú trong việc học tiếng Việt nhưng không phải vì thế mà cho các em ra trường dễ dàng. Tôi đã cố gắng tạo hứng thú cho các em bằng cách cho các em đọc thêm các truyện ngắn, báo chí tin tức bên ngoài bằng tiếng Việt, kể các câu chuyện vui cười hay giới thiệu về một số thơ văn cho các em. Đồng ý rằng bằng ra trường lớp 12 chỉ là một mảnh giấy nhưng đối với tôi nó vẫn là một bằng ra trường. Tôi vẫn coi trọng nó. Vả lại mỗi lớp đều có một sách giáo khoa, và một chương trình giảng dạy mà ban tu thư của TTVNVL đã đưa ra, và là một giảng viên tôi vẫn phải bám theo sách giáo khoa và chương trình giảng dạy đó. Nếu em học sinh đó vì thiếu một hay hai điểm mà không ra trường được, chúng tôi đều xem xét từng trường hợp, coi thử em đó có cố gắng không, đi học đầy đủ không hay có nộp bài đầy đủ không. Tôi rất là công bằng trong vấn đề điểm. Các trường hợp cứu xét đều được xem xét bởi 2 giảng viên dạy trong lớp. Nhưng không phải vì cứu xét một em nào đó, cho em đó ra trường là làm giảm bớt phẩm chất của lớp học hay là chương trình giảng dạy. Tại vì nếu một em ra trường lớp 12, các em đều có khả năng làm phụ giảng giúp các thầy cô lớp dưới. Do đó các em phải có một trình độ khả năng theo chương trình giáo khoa của lớp 12. Nếu tôi đã cho một em nào đó ở lại lớp tức là điểm của em đó phải rất kém và dưới trung bình. Tôi lúc nào cũng giữ sổ điểm của tất cả các lớp tôi đã dạy để kiểm chứng các vấn đề khiếu nại về điểm.
Cám ơn.
Vượng. 307-6605

Trịnh Minh Sơn (SJ) 11-15-2008 01:09 PM

Tôi đồng ý với sự góp ý của anh hay chị Vũ Ngọc. Các thầy cô của Trung Tâm Việt Ngữ Văn Lang không có tinh thần khuyến khích và nâng đỡ các em. Các thầy cô đã không giải quyến được tại sao các em dần dà bỏ dỡ việc học tiếng Việt ở các lớp cao hơn. Các thầy cô cũng đã không bỏ công tìm hiểu tại sao số học sinh ra trường qua ít. Vì lỗi của các em học sinh quá kém hay vì chương trình dạy dỗ của các thầy cô đưa ra không thích đáng? Các thầy cô có bao giờ ngồi xuống và thấy rằng các em đã bận rộn với bài vỡ ở trường Mỹ mỗi ngày, vì vậy các em chỉ có chiều thứ sau và ngày thứ bảy để học thêm tiếng Việt mà thôi. Nhưng không phải tất cả những thì giờ này phải để dành học tiếng Việt mà thôi mà ngoài ra các em còn có những sinh hoạt khác nữa . Vì vậy, việc học tiếng Việt của các em có giới hạn. Thành ra các thầy cô nên thông hiểu việc này và nên thay đổi chương trình dễ dàng hơn để cho các em theo kịp

Con tôi đã bỏ dỡ việc học tiếng Việt từ lớp 11 ở trung tâm Văn Lang và cũng đã căm ghét học tiếng Việt từ đó.

Nên có sự thay đổi trong chương trình giảng dạy và nên hạ thấp tiêu chuẩn "pass" xuống để khuyến khích các em. Tôi cũng đồng ý với anh hay chị Vũ Ngọc là số lượng ra trường quá ít, cho thấy chương trình giảng dạy có khe hở và có vấn đề mà trung tâm và các thầy cô nên nghiên cứu tìm ra khuyết điểm. Xin cảm ơn.

Lý Văn Long (MV) 11-15-2008 01:10 PM

Tôi được biết là trong khóa ra trường vừa qua, có khoảng 8 em, trong đó chỉ có 2 em là học một lần và được lên lớp, 6 em còn lại là các em ở lại lớp của khóa học trước, khóa này mới được lên lớp. Tính ra, chỉ có 2 em pass được mà thôi . Nếu trong lớp học có khoảng 20 em mà chỉ có 2 em pass thì tính ra chỉ có 10% được pass. Tôi không nghĩ là các em học kém vì trong bất cứ một lớp học nào, ở bất cứ nơi nào trên thế giới, mà số học sinh được pass không quá 50% là cho thấy lớp học đó có vấn đề.

Một - Chương trình giảng dạy quá khó, không phù hợp và thích đáng với khả năng các em, do đó đã làm cho các em không theo kịp

Hai - Các giảng viên của lớp học này không có kinh nghiệm giảng dạy (cách chấm bài, cho bài thi khó, cách giảng bài, v.v...), do đó các em đã không hiểu bài và đã không pass được.

Để giải quyết vấn đề, TTVNVL và các thầy cô cần phải làm như sau:

Một - Sửa đổi lại chương trình cho dễ dàng hơn để các em theo kịp HOẶC mở ra thêm lớp để làm cho chương trình được cân đối hơn và phù hợp với khả năng các em.

Hai - Các thầy cô nên ra bài thi phù hợp với khả năng các em, không quá khó, cũng không quá dễ. Trình độ phải trung bình để phần lớn các em đều theo kịp

Không phải số lượng ra trường quá ít cho thấy rằng TTVNVL là một nơi trung tâm dạy tiếng Việt có chất lượng đâu nhé! Chỉ có 10% như tôi đã nêu trên đây và dưới 50% các em được ra trường mỗi năm đã cho thấy rằng chương trình giảng dạy có problem và cần được giải quyết.

Mong rằng TTVNVL đón nhận những ý kiến này của phụ huynh học sinh chúng tôi đưa ra và nên cải thiện lại chương trình giảng dạy cho được tốt đẹp hơn. Thành thật cảm ơn.

Lý Văn Long

Lê Bắc (San Jose) 11-15-2008 01:12 PM

Tôi thấy vấn đề xảy ra cho các em lớp 11, 12 trong các bài post dưới đây rất giống như kinh nghiệm của tôi thuở xưa, nên tôi xin đóng góp một vài ý kiến.

Lúc tôi đi học ở College, vì yêu thích văn hóa Pháp, nên tôi đã ghi danh học tiếng Pháp, môn học này cũng là một môn phụ chứ không phải là môn chính (có nhiều lớp khác quan trọng hơn và cần thiết hơn cho việc tốt nghiệp đại học). Các lớp tiếng Pháp đầu tiên rất dễ và vui khi học, nhưng khi lên càng cao thì càng khó dần, đến một lúc nào đó thì tôi đành bỏ cuộc vì biết rằng sức mình lúc đó chỉ tới đó và vì áp lực của các lớp major khác cũng không cho phép tôi bỏ nhiều thì giờ cho Pháp Văn nữa . Tôi cũng không phải là trường hợp cá biệt, ngoại trừ những người rất mê say Pháp Văn hay chọn Pháp Văn là major thì mới theo đuổi đến kỳ cùng còn hầu hết các học sinh khác đã từng ào ạt vào ghi danh các lớp đầu tiên, cuối cùng rụng dần theo từng lớp cao hơn, đến lúc bình luận hay bình giảng văn chương Pháp thì lớp chỉ còn loe hoe mấy mống.

Kinh nghiệm của tôi không khác gì những gì tôi đã thấy xảy ra ở Văn Lang, những lớp Việt Ngữ đầu tiên có hơn trăm em ghi danh lúc tuổi khoảng chừng 6,8 tuổi, học tiếng Việt rất dễ dàng và vuị Nhưng càng ngày càng lên lớp, lớp trên càng khó hơn. Khi đến lớp 10, 11, 12, các em nay đa số là teenage, bị áp lực bài vở ở trường nặng nề hơn, cũng như nhu cầu sinh hoạt học đường hay đi chơi với bạn bè nhiều hơn, cũng như ai cũng biết tuổi teenage là lớp tuổi rebellious, rất khó vào khuôn phép. Việc học tiếng Việt bị xếp vào thứ yếu, vì việc học những môn học đòi hỏi để tốt nghiệp high school cần thiết hơn. Trong khi đó, các lớp tiếng Việt tại Văn Lang của các em đang đi tới trình độ cao cấp như bình luận, giảng văn, phân tích, v.v... càng khó hơn nên việc theo đuổi học Việt Ngữ càng ngày càng mệt hơn, số học sinh giảm dần, cũng như số học sinh tốt nghiệp ít hơn là một vấn đề bình thường và dễ hiểu

Văn Lang không phải là một trường hợp cá biệt mà vấn đề trên xảy ra tại tất cả mọi nơi, tôi sẽ mời ông Nguyễn Văn Khoa, thuộc ban đại diện của hơn 70 trường Việt Ngữ tại Nam California, chia sẻ vấn đề trên với quý vị để quý vị hiểu rõ hơn.

Nếu ai cũng cho rằng tiếng Việt là môn thứ yếu, nên hạ tiêu chuẩn xuống cho dễ hơn để các em có thể học dễ dàng, ra trường dễ dàng hơn và để thì giờ đó học những môn quan trọng hơn, thì quý vị cần phải xem xét lại mục đích của việc đi học tiếng Việt của con em quý vị là gì, từ đó tôi có thể đề nghị một vài phương cách thích hợp:

1. Trình độ căn bản: Học đủ để biết đọc biết viết tiếng Việt: Chỉ cần học hết lớp 5, con em quý vị có thể đánh vần, đọc và viết được hầu hết các chữ Việt, nhưng chưa chắc hiểu hết nghĩa của những chữ đó

2. Trình độ trung cấp: Học để biết một số từ vựng căn bản trong tiếng Việt, kiến thức căn bản về văn hóa Việt Nam: Học từ lớp 5 đến lớp 9 là đủ rồi

3. Trình độ cao cấp: Học thêm về nhiều từ vựng khó, kiến thức cao hơn về văn học, lịch sử, địa lý, văn hóa Việt Nam: Học từ lớp 10 đến 12.

4. Tốt nghiệp: Đủ kiến thức để giảng dạy cho các em cấp thấp hơn.

5. Học được chừng nào hay chừng đó: Cứ cho con em theo học, khi nào chán thì thôi, khỏi cần lo lên lớp hay ở lại lớp

6. Vì là môn phụ nên không cần thiết, miễn vui và dễ là được: Hiện có một số em học sinh muốn, cũng như được phụ huynh yêu cầu, các em này được ở lại trong một lớp từ khóa này sang khóa nọ, vì cô hay thầy giáo lớp đó dạy vui, bài làm thì dễ vì bài học cứ lập đi lập lại từ khóa này sang khóa nọ, khỏi cần phải học, để thời giờ đó lo cho bài ở trường Mỹ.

Như đã đề ra ở trên, quý vị có thể chọn mục tiêu cho các em, nếu các em thấy đạt được mục đích rồi, không cần phải học nữa thì cứ xin nghỉ, vài ba năm sau, hay cả chục năm sau, nếu có hứng thú lại thì đi học lại, lúc đó có thể khá hơn với những mục tiêu khác hơn. Nếu mục đích chỉ là được ra trường với mãnh bằng 'vô dụng', thì dù có chán ngán cũng phải học theo đúng chương trình khó khăn thôi

Nhờ giữ được những tiêu chuẩn về chương trình học cũng như được sự vận động mạnh mẽ của cộng đồng, nên một số học khu của Mỹ ở Nam California hiện nay đã công nhận credit học tiếng Việt tại một số trường Việt Ngữ tại Nam California . TTVN Văn Lang hy vọng trong tương lai cũng sẽ vận động được điều đó tại San Jose, điều đó đòi hỏi chương trình học Việt Ngữ tại Văn Lang phải hoàn chỉnh chứ không phải là tạo sự dễ dàng cho các em ra trường hơn là truyền bá kiến thức thực sự cho các em.

Nếu quý vị không đồng ý với việc đánh giá việc học của con em quý vị, xin quý vị đừng ngồi không mà chỉ trích, xin mời quý vị lại cùng tham gia vào lớp học, cùng chấm bài với thầy cô trong lớp, cùng so sánh bài của con em của quý vị với những em khác, từ đó có thể hiểu được lý do tại sao có nhiều em được ra trường, mà con em mình thì ở lại lớp. Nhưng vấn đề ở lại lớp cũng chỉ là tạm thời thôi, đôi khi chỉ vì không có sự hứng thú nhiều so với các em khác.

Để kết thúc bài viết, tôi xin kể lại một câu chuyện mà cố giáo sư ngôn ngữ học Nguyễn Đình Hòa đã từng kể về thời kỳ ông dạy học tại Mission College . Nhiều người Việt thấy trường Mission có lớp dạy văn hóa Việt, nghĩ là mình quá rành tiếng Việt, đồng thời lớp này cũng chỉ là lớp phụ, không quan trọng, ngồi không cũng lấy A, tha hồ mà nâng điểm bổ túc cho các ngành chính nên ghi danh đầy lớp học. Kết quả là hầu hết đều có điểm kém, chỉ có người nào thật sự muốn học tập nghiêm túc về văn hóa Việt thì mới được điểm giỏi và khá, không phải chỉ đơn giản ngồi học tập sơ sài là được A .

Mục đích học tiếng Việt của con em của quý vị là gì???

Lý Văn Long (MV) 11-15-2008 01:15 PM

Những ý kiến đưa ra chỉ để góp ý với TTVNVL mà thôi, chúng tôi không có chỉ trích. Xin ông Lê Bắc đừng hiểu lầm. Chúng tôi rất mang ơn TTVNVL và nhất là các thầy cô đã có công dạy dỗ con em chúng tôi . Vì vậy, chúng tôi không có tư cách gì để chỉ trích cả, đây chỉ là những góp ý mà thôi . Nếu ông cho rằng những ý kiến chúng là sự chỉ trích vì đã đụng chạm đến việc làm, đường lối và chính sách của TTVNVL thì xin đừng mở ra diễn đàn Văn Lang này làm gì.
Cám ơn,

Lý Văn Long.

Lê Bắc (San Jose) 11-15-2008 01:16 PM

Kính thưa ông Long,

Tôi cũng xin lỗi ông vì đã tạo hiểu lầm. Theo thiển ý của tôi, quý vị phụ huynh học sinh thật sự là những người có đầy đủ thẩm quyền 'chỉ trích' những người đang dạy cho con em quý vị, điều đó tốt vì chỉ ra những sự thiếu sót, và góp phần xây dựng cho chương trình tốt đẹp hơn. Chính sự 'chỉ trích' và sự bất đồng ý kiến đã mang lại cho Văn Lang rất nhiều thầy cô nhiệt tình trong những năm vừa qua . Chính vì những sự việc này mà có rất nhiều phụ huynh học sinh thay vì trước kia chỉ đưa đón con em tới trường, sau vì không đồng ý nên đã vào cộng tác với trường, tham gia giảng dạy, soạn sách giáo khoa, v.v... để TTVN Văn Lang được vững mạnh như ngày nay . Rất nhiều thầy cô trong trường, giảng dạy 5, 10 năm, khi xưa cũng là phụ huynh như quý vị, vì thế ý của tôi là nếu quý vị không đồng ý với phương cách giảng dạy của Văn Lang, xin đừng chỉ 'góp ý' xuông, xin lại cùng làm việc với chúng tôi, tham gia chấm bài cho học trò, soạn sách giáo khoa, soạn từng chi tiết thật chi li, để rồi chúng ta sẽ nhận thấy làm vừa lòng tất cả mọi người thật khó khăn biết bao ....

Kính thư,
Lê Bắc

Tất cả thời gian được tính theo GMT -8. Bây giờ là 12:00 AM.